Trang chủ > TIN TỨC TIN NHÀ TRƯỜNG
Viện Quản trị Kinh doanh: Theo đuổi sự khác biệt để tạo nên đột phá
Hành trình phát triển đầy say mê, khẳng định chất lượng, đẳng cấp
Ngoài nhiệm vụ chính là đào tạo nguồn nhân lực chuyên nghiệp cho xã hội, Viện còn cung cấp dịch vụ tư vấn chất lượng cao cũng như chuyển giao các tư tưởng mới về quản trị doanh nghiệp. Đồng thời đẩy mạnh nhiều hướng nghiên cứu trong đó hướng chính là các mô hình phát triển kinh doanh bền vững của doanh nghiệp tại Việt Nam.
![](http://ueb.edu.vn/Uploads/Article/dangmai229/2021_9/qt1.png)
Quản trị kinh doanh (QTKD) là ngành học đòi hỏi sự năng động, sáng tạo, nhạy bén, ngành của những con người có tính cách mở, hướng ngoại, có khả năng đối mặt những thách thức kinh doanh cũng như thực hiện trách nhiệm xã hội bền vững. Đây cũng là những nền tảng, là giá trị mà sinh viên sẽ được bồi đắp trong 4 năm học đại học và sẽ là những yếu tố quan trọng, thực sự cần thiết để những công dân toàn cầu luôn trách nhiệm với quốc gia và xã hội, tự tin, thành công trong hành trình phát triển sự nghiệp. Trở thành sinh viên của SBA, sinh viên sẽ được học tập trong môi trường học tập toàn diện, năng động, với những trải nghiệm “học đi đôi với hành” ngay từ năm đầu tiên.
![](http://ueb.edu.vn/Uploads/Article/dangmai229/2021_9/qt2.png)
Chương trình đào tạo của Viện được xây dựng trên cơ sở tham khảo chương trình đào tạo của Trường Haas School of Business (University of California, Hoa Kỳ) có điều chỉnh, bổ sung phù hợp với điều kiện Việt Nam. Chương trình được thiết kế với những kiến thức chuyên sâu trong lĩnh vực Quản trị kinh doanh, giúp người học nắm vững kỹ năng để giải quyết các công việc từ đơn giản đến phức tạp, tích lũy được kiến thức nền tảng về các nguyên lý cơ bản, các quy luật tự nhiên và xã hội trong lĩnh vực được đào tạo. Qua đó người học có thể tiếp tục học tập ở trình độ cao hơn, có kiến thức quản lý, điều hành, kiến thức pháp luật và bảo vệ môi trường liên quan đến lĩnh vực quản trị, kinh doanh. Hiện tại, Viện QTKD có 5 bộ môn chính:
![](http://ueb.edu.vn/Uploads/Article/dangmai229/2021_9/qt3.png)
![](http://ueb.edu.vn/Uploads/Article/dangmai229/2021_9/qt4.png)
Đội ngũ cán bộ, giảng viên uy tín, tận tình, chuyên nghiệp
Để đáp ứng yêu cầu của các chương trình đào tạo, Viện có đội ngũ giảng viên có trình độ chuyên môn đạt chất lượng quốc gia và quốc tế, hiện tại 72.5% giảng viên có học vị tiến sĩ trở lên, được đào tạo từ nhiều quốc gia tiên tiến như Anh, Nhật..nhiều người có học hàm Phó giáo sư. Các cán bộ, giảng viên của Viện luôn sáng tạo, đổi mới trong các phương pháp dạy và học, tạo nên sự hứng khởi trong từng môn học.
![](http://ueb.edu.vn/Uploads/Article/dangmai229/2021_10/thay%20Thang%20final.jpg)
![](http://ueb.edu.vn/Uploads/Article/dangmai229/2021_10/ts%20Ngoc-3.jpg)
![](http://ueb.edu.vn/Uploads/Article/dangmai229/2021_9/qt8.png)
![](http://ueb.edu.vn/Uploads/Article/dangmai229/2021_10/th%20minh%20-3.jpg)
![](http://ueb.edu.vn/Uploads/Article/dangmai229/2021_10/co%20Huong-2.jpg)
![](http://ueb.edu.vn/Uploads/Article/dangmai229/2021_10/c%C3%B4%20qu%C3%BD%20-2.jpg)
Từ 1 chương trình đào tạo cử nhân và 1 chương trình đào tạo thạc sỹ, đến nay Viện đang đào tạo các ngành và bậc học như sau: Tiến sĩ QTKD; Thạc sĩ QTKD; Cử nhân chất lượng cao QTKD; Cử nhân Quản trị Kinh doanh Tài năng thể thao. Trong đó nổi bật phải kể đến “Chương trình Cử nhân Quản trị Kinh doanh dành cho Tài năng thể thao” - một chương trình đào tạo khác biệt và đột phá, đã tuyển sinh thành công khóa đầu tiên với các sinh viên tài năng trong đó có nhiều gương mặt là các vận động viên đạt cấp kiện tướng quốc gia và thành viên đội tuyển quốc gia. Đây là chương trình thể hiện rõ nét trách nhiệm quốc gia trong việc phát triển kinh tế thể thao theo định hướng của Chính phủ. Với mục tiêu khơi thông nguồn lực to lớn chính là các vận động viên thể thao đỉnh cao đóng góp cho sự phát triển của nền kinh tế; chương trình sẽ giúp cho các vận động viên có năng lực chuyên môn trong lĩnh vực quản lý, kinh doanh, tổ chức sự kiện và truyền thông, có tư duy hiện đại, tư duy phản biện, có tinh thần, năng lực quản trị và khởi nghiệp, có năng lực ngoại ngữ và khả năng thích nghi với môi trường hội nhập kinh tế quốc tế ngày càng sâu rộng của Việt Nam.
![](http://ueb.edu.vn/Uploads/Article/dangmai229/2021_9/qt16.png)
Hiệu trưởng Trường Đại học Kinh tế - ĐHQGHN trao học bổng cho hai vận động viên Nguyễn Quang Hải và Quách Thị Lan – những sinh viên đầu tiên của chương trình cử nhân Quản trị Kinh doanh dành cho tài năng thể thao
Là sinh viên SBA bạn có thể tự khởi nghiệp, tạo lập và điều hành hoạt động kinh doanh, quản lý điều hành doanh nghiệp.Sau khi tốt nghiệp bạn có thể trở thành chuyên viên marketing, sales, nhân sự…, có khả năng thích ứng trong môi trường công việc có tính cạnh tranh cao, có đủ năng lực làm việc tại các doanh nghiệp, các tổ chức kinh tế, tổ chức khác trong và ngoài nước. Bạn cũng có thể thích hợp với vai trò trợ lý, thư ký ban giám đốc, hội đồng quản trị; hay trở thành trợ lý giám đốc của các doanh nghiệp, tổ chức kinh tế trong và ngoài nước.
![](http://ueb.edu.vn/Uploads/Article/dangmai229/2021_9/qt18.png)
![](http://ueb.edu.vn/Uploads/Article/dangmai229/2021_9/qt20.png)
Hoạt động đào tạo gắn liền với Nghiên cứu khoa học
Luôn ý thức được rằng sự phát triển của Giáo dục gắn liền với nhu cầu phát triển kinh tế xã hội, các cán bộ, giảng viên của Viện QTKD không ngừng trau dồi chuyên môn, kiến thức của mình qua hoạt động nghiên cứu khoa học. Hàng năm giảng viên của Viện đã có nhiều bài báo đăng trên các tạp chí quốc tế có uy tín, trong đó nhiều bài được đăng ở các tạp chí thuộc danh mục ISI/SCOPUS. Đặc biệt đã hình thành 3 nhóm nghiên cứu mạnh, trong đó có 1 nhóm được Đại học Quốc gia Hà Nội khen thưởng và đưa vào nhóm được đầu tư trọng điểm.
![](http://ueb.edu.vn/Uploads/Article/dangmai229/2021_9/qt23.png)
Các hướng nghiên cứu chính hiện nay Viện QTKD đã và đang thực hiện
Bên cạnh hoạt động NCKH, các cán bộ, giảng viên Viện Quản trị Kinh doanh thường xuyên tham gia các hội nghị, hội thảo khoa học cấp quốc gia, quốc tế, các tọa đàm chuyên sâu về kinh doanh và quản trị để trau dồi chuyên môn và mở rộng các mối quan hệ hợp tác. Một số hội thảo đã được Viện QTKD tổ chức trong thời gian gần đây như: Hội thảo quản trị thông minh trong môi trường phức hợp toàn cầu; Tọa đàm Phương pháp nghiên cứu định tính trong NCKH; Tọa đàm tìm tài liệu tốt cho nghiên cứu và xuất bản quốc tế…
![](http://ueb.edu.vn/Uploads/Article/dangmai229/2021_9/qt24.png)
Hội thảo Quản trị thông minh trong môi trường phức hợp toàn cầu thu hút sự tham gia đông đảo của các diễn giả, các nhà khoa học, các nhà kinh tế trong cả nước tham dự
![](http://ueb.edu.vn/Uploads/Article/dangmai229/2021_9/qt26.png)
![](http://ueb.edu.vn/Uploads/Article/dangmai229/2021_9/qt27.png)
![](http://ueb.edu.vn/Uploads/Article/dangmai229/2021_9/qt28.png)
![](http://ueb.edu.vn/Uploads/Article/dangmai229/2021_9/qt29.png)
Tập thể cán bộ giảng viên của Viện QTKD tham gia các hoạt động tập thể, lễ kỷ niệm các ngày lễ lớn
Vừa qua, BCH Công Đoàn Viện QTKD đã gửi những phần quà nhỏ tới các em sinh viên đang gặp khó khăn vì Covid 19, với mong muốn các em sẽ tiếp tục yên tâm học tập và các thầy cô cũng như nhà trường sẽ luôn ở bên các em.
![](http://ueb.edu.vn/Uploads/Article/dangmai229/2021_9/qt30.png)
Những dòng tin nhắn; bình luận dễ thương của các bạn sinh viên gửi tới các thầy cô bày tỏ sự cảm ơn chân thành vì những món quà và tình cảm các thầy cô đã dành cho mình
“Cất cánh” tương lai
Với những thành tích đáng tự hào đã đạt được trong thời gian vừa qua, Viện QTKD sẽ tiếp tục duy trì, phát triển các mối quan hệ hợp tác đã có, đẩy mạnh hợp tác quốc tế, chủ động mở rộng hợp tác với các trường, các tổ chức trong và ngoài nước, đa dạng hoá loại hình hợp tác và đa phương hoá đối tác. Mục tiêu phấn đấu đến năm 2025, Viện sẽ trở thành trung tâm đào tạo, nghiên cứu và chuyển giao hàng đầu của quốc gia về quản trị theo chủ thuyết hài hoà Đông – Tây.
Dù con đường phía trước còn đầy thách thức song với sự đồng lòng tin tưởng, quan tâm sát sao, chỉ đạo chặt chẽ của Đảng ủy, Ban Giám hiệu, sự ủng hộ, đồng hành của các đối tác, doanh nghiệp và đặc biệt là ý chí quyết tâm, sự nỗ lực vươn lên của tập thể cán bộ, giảng viên, nghiên cứu sinh, học viên và sinh viên, Viện sẽ tiếp tục gặt hái nhiều thành công hơn nữa, xứng đáng trở thành một đơn vị đào tạo hàng đầu về lĩnh vực kinh doanh; trở thành môi trường lý tưởng để thu hút và nuôi dưỡng nhân tài, góp phần chắp cánh ước mơ cho thế hệ các nhà quản lý, kinh doanh vừa có tâm vừa có tài trong tương lai.
BÀI VIẾT CÙNG CHUYÊN MỤC
- "TIN TỐT - CHUYỆN ĐẸP" T.Ư Đoàn tặng huy hiệu "Tuổi trẻ dũng cảm" cho hai thanh niên truy bắt cướp tại thị xã Trảng Bàng - Đăng ngày: 23/01/2024
- HỌC TẬP TRỰC TUYẾN TRIỂN KHAI HỌC TẬP, QUÁN TRIỆT NGHỊ QUYẾT HỘI NGHỊ TRUNG ƯƠNG 5 KHÓA XIII, NGHỊ QUYẾT SỐ 15-NQ/TW NGÀY 05/5/2022 CỦA BỘ CHÍNH TRỊ VỀ PHƯƠNG HƯỚNG NHIỆM VỤ PHÁT TRIỂN THỦ ĐÔ HÀ NỘI ĐẾN NĂM 2030, TẦM NHÌN ĐẾN NĂM 2025 - Đăng ngày: 14/09/2022
- Hướng dẫn tham dự hội thi tìm hiểu Nghị quyết 15-NQ/TW ngày 05/5/2022 của Bộ Chính trị về phương hướng, nhiệm vụ phát triển Thủ đô đến năm 2030, tầm nhìn đến năm 2045 - Đăng ngày: 18/08/2022
- 50 TỶ ĐỒNG VÀ “ĐẶC QUYỀN” MỚI CỦA SINH VIÊN UEB - DÀNH CHO CẢ TÂN SINH VIÊN NHÉ! - Đăng ngày: 18/08/2022
- Kỷ niệm 77 năm Cách mạng Tháng Tám (19/8/1945 - 19/8/2022) và Quốc khánh nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam (2/9/1945 - 2/9/2022) - Đăng ngày: 17/08/2022
- KỶ NIỆM 55 NĂM NGÀY THÀNH LẬP ASEAN (8/8/1967 - 8/8/2022) - Đăng ngày: 08/08/2022
- Có một mùa Hạ thật đặc biệt ở Mai Hạ: Khi đất lạ hoá thân quen - Đăng ngày: 05/08/2022
- TỔNG KẾT CHIẾN DỊCH THANH NIÊN TINH NGUYỆN HÈ NĂM 2022 - Đăng ngày: 01/08/2022
- Tiêu chí của “Cán bộ vững chuyên môn – giỏi nghiệp vụ – chuẩn tác phong” - Đăng ngày: 20/07/2022
- HƯỚNG DẪN PHONG TRÀO 3 TRÁCH NHIỆM TRONG CÔNG CHỨC - Đăng ngày: 20/07/2022
- TIÊU CHÍ VÀ NỘI DUNG PHONG TRÀO CÁN BỘ 3 TRÁCH NHIỆM - Đăng ngày: 20/07/2022
- 04 BÀI LÝ LUẬN CHÍNH TRỊ CHO ĐOÀN VIÊN, THANH NIÊN - Đăng ngày: 20/07/2022
- TRIỂN KHAI MÔ HÌNH CÙNG EM TỚI LỚP - Đăng ngày: 19/07/2022
- Phát động Cuộc thi Olympic tiếng Anh dành cho cán bộ trẻ lần thứ IV năm 2022 - Đăng ngày: 18/07/2022
- TẬP HUẤN CHIẾN DỊCH THANH NIÊN TÌNH NGUYỆN HÈ NĂM 2022 - Đăng ngày: 18/07/2022
- PHỎNG VẤN TÌNH NGUYỆN VIÊN CHIẾN DỊCH MÙA HÈ XANH 2022 - Đăng ngày: 15/07/2022
- CHÍNH THỨC TRIỂN KHAI CUỘC THI: “KHOẢNH KHẮC THANH NIÊN TÌNH NGUYỆN” - Đăng ngày: 15/07/2022
- Mùa hè vi vu, "tận thu" trải nghiệm - Đăng ngày: 11/07/2022
- Tưng bừng khai mạc giải bóng đá UEB’s CUP: “Đại tiệc bàn thắng” trong ngày đầu ra quân - Đăng ngày: 08/07/2022
- Sinh viên UEB nên hay không vay vốn sinh viên??? - Đăng ngày: 16/01/2022
- Lịm tim với không gian lung linh chào đón Noel và Năm mới của “ngôi trường hoàng gia” - Đăng ngày: 23/12/2021
- Tạp chí U.S News & World Report: ĐHQGHN ở vị trí 938 các đại học tốt nhất toàn cầu - Đăng ngày: 23/12/2021
- UEB - Quốc tế hóa giáo dục mạnh mẽ với mô hình lớp học toàn cầu - Đăng ngày: 23/12/2021
- “Special Solphabet: A Piece Of Your Soul” – đêm nhạc kết nối những mảnh ghép tâm hồn - Đăng ngày: 24/12/2021
- Hội nghị tổng kết công tác Đoàn, Hội và phong trào thanh niên, sinh viên năm học 2020 – 2021, triển khai nhiệm vụ năm học 2021 – 2022 - Đăng ngày: 21/12/2021
- Club’s Day - Dấu chân du hành, nơi chào đón các tân sinh viên tới mái nhà UEB - Đăng ngày: 08/11/2021
- Bồi dưỡng đoàn viên ưu tú giới thiệu cho Đảng là sứ mệnh thiêng liêng, cao cả của Đoàn - Đăng ngày: 24/12/2021
- Đoàn Thanh niên trường Đại học Kinh tế vinh dự nhận Cờ thi đua Xuất sắc năm học 2020 – 2021 - Đăng ngày: 30/10/2021
- Trung tâm Đào tạo và Giáo dục Quốc tế CITE-UEB: Môi trường học tập và nghiên cứu đẳng cấp hàng đầu - Đăng ngày: 10/10/2021
- Khoa Kế toán Kiểm toán – Chương mở đầu của tương lai rực sáng - Đăng ngày: 10/10/2021
Bình luận